Câu hỏi: Mình là Khánh. Qúy công ty cho mình hỏi: Hiện tại có qui định nào về việc một doanh nghiệp hoạt động tại Việt nam chỉ được tuyển dụng tối đa bao nhiêu % nhân viên là người nước ngoài không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Hiện tại pháp luật Việt Nam không hạn chế số lượng lao động nước ngoài trong doanh nghiệp.

Tuy nhiên, theo quy định chung, doanh nghiệp chỉ được tuyển lao động nước ngoài vào làm công việc quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật mà lao động Việt Nam chưa đáp ứng được theo nhu cầu sản xuất, kinh doanh. Và khi sử dụng lao động nước ngoài, bên chị cần có văn bản chấp thuận của UBND cấp tỉnh cho doanh nghiệp về việc sử dụng người lao động nước ngoài đối với từng vị trí công việc (Điều 170 Bộ luật lao động 2012).

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn