Doanh nghiệp hỏi: Trong trường hợp công ty tuyển công nhân hoặc nhân viên làm việc theo ca (ca đêm hoặc ca ngày) thì có phải trả thêm chi phí gì hay cần chú ý gì không? Công ty có phải trả thêm lương, trợ cấp hay bảo hiểm gì khác cho họ không?

Luật sư trả lời: Về vấn đề doanh nghiệp hỏi, chúng tôi trả lời như sau:

Trong trường hợp công ty tuyển nhân viên làm việc theo ca ngày hoặc đêm, chế độ lương, thưởng, trợ cấp được các bên tự do thỏa thuận tương tự như hợp đồng lao động thông thường. Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 56 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, đơn giá tiền lương trả cho người lao động làm ca đêm sẽ cao hơn 30% đơn giá tiền lương áp dụng cho người lao động làm ca ngày. Cụ thể như sau:

1. Đối với người lao động hưởng lương theo thời gian, tiền lương làm việc vào ban đêm được tính như sau:

Tiền lương làm việc vào ban đêm=Tiền lương giờ thực trả của công việc đang làm vào ngày làm việc bình thường+Tiền lương giờ thực trả của công việc đang làm vào ngày làm việc bình thườngxMức ít nhất 30%xSố giờ làm việc vào ban đêm

 

2. Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm, tiền lương làm việc vào ban đêm được tính như sau

 

Tiền lương làm việc vào ban đêm=Tiền lương giờ thực trả của công việc đang làm vào ngày làm việc bình thường+Tiền lương giờ thực trả của công việc đang làm vào ngày làm việc bình thườngxMức ít nhất 30%xSố giờ làm việc vào ban đêm

 

Ngoài ra theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2014 (Điều 2), Luật bảo hiểm y tế 2008 (Điều 12), Luật việc làm 2013 (Điều 43), người lao động tham gia ký kết các HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng đều thuộc đối tượng được đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, công ty ký kết HĐLĐ với người lao động làm việc theo ca (ngày/đêm) vẫn phải đóng các loại bảo hiểm như trên.

Mời các bạn xem thêm:

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn