Câu hỏi: Tôi là Giang, ở Hà Nội. Qúy công ty cho tôi hỏi: Trợ cấp thôi việc và trợ cấp mất việc làm khác nhau ở điểm gì?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Hai khoản trợ cấp này có những điểm giống nhau nhất định như:

Về điều kiện: người lao động phải làm việc cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên

Về thời gian tính hưởng: đều là tổng thời gian làm việc thực tế – thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp và thời gian đã được chi trả trợ cấp thôi việc

Về căn cứ hưởng: là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 6 tháng trước khi thôi việc/ mất việc làm.

Một số điểm khác biệt như sau:

Nội dungTrợ cấp thôi việcTrợ cấp mất việc làm
Căn cứ pháp lýĐiều 48 Bộ luật lao động năm 2012Điều 49 Bộ luật lao động năm 2012
Điều kiện hưởng trợ cấpKhi chấm dứt hợp đồng thuộc một trong các điểm sau của điều 36:

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

 

Bị mất việc khi thuộc trường hợp:

Người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế (điều 44)

Do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã (điều 45)

 

Mức hưởngMỗi năm làm việc được hưởng trợ cấp nửa tháng tiền lương.Mỗi năm làm việc được hưởng trợ cấp một  tháng tiền lương (ít nhất bằng hai tháng tiền lương).

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn