Câu hỏi:

Ông bà tôi có 7 người con 6 gái và một trai, trong đó có bố tôi là con trai, nhưng bố tôi lại là con nuôi, sau khi ông bà mất có để lại cho bố tôi một mảnh đất và để lại cho bác gái thứ 4 một mảnh đất vì bác ý không có chồng, đến năm 2010 bác gái thứ 4 đã bán mảnh đất đó đi và lấy tiền đó và tự ý đập phá căn nhà mà gia đình tôi đang ở và xây vào đó một căn nhà khác rộng 150m, nói là xây nhà tổ và muốn về ở chung với gia đình tôi và sau này nếu có chết thì để lại cho tôi thừa hưởng, sau khi gia đình tôi đồng ý, thì đến đầu năm 2011 thì bác gái thứ 4 đòi gia đình tôi phải phân chia đất đai cho bác ý và đòi đuổi gia đình tôi ra khỏi nhà và nói căn nhà và đất là của bác ý, trọng khi đó giấy ủy quyền là mang tên bố tôi do ông bà trước khi mất để lại và sổ đỏ cũng mang tên bố tôi vậy theo luật sư gia đình tôi có thể khởi tố bác gái thứ 4 về việc lấn chiếm đất đai không, mong luật sư giúp đỡ ?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến câu hỏi của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

Điều 3 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP có quy định như sau:

1. Lấn đất là việc người đang sử dụng đất tự chuyển dịch mốc giới hoặc ranh giới thửa đất để mở rộng diện tích đất.

  1. Chiếm đất là việc sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc việc sử dụng đất do được Nhà nước giao, cho thuê nhưng hết thời hạn giao, cho thuê đất không được Nhà nước gia hạn sử dụng mà không trả lại đất hoặc sử dụng đất khi chưa thực hiện thủ tục giao đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật về đất đai”.

Trong trường hợp của bạn, trước hết gia đình bạn cần phải hòa giải và thỏa thuận với bác gái, với các lý lẽ sau:

  • Đưa ra chứng cứ chứng minh thỏa thuận trước đó giữa gia đình bạn và bác gái (nếu có văn bản hoặc người làm chứng);
  • Bố của bạn là người đứng tên trong sổ đỏ (Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất)

Do đó, việc bác gái bạn muốn phân chia đất đai và đòi đuổi gia đình bạn ra khỏi nhà là hoàn toàn không có căn cứ.

Trong trường hợp bác gái bạn không đồng ý trả lại mảnh đất đó cho gia đình bạn, căn cứ theo Điều 166 Luật Đất đai năm 2013 về quyền chung của người sử dụng đất:

1. Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

  1. Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.
  2. Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.
  3. Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.
  4. Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.
  5. Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.
  6. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.

Theo quy định trên, gia đình bạn có quyền khởi kiện, yêu cầu phía bên kia dừng hành vi xâm chiếm quyền sử dụng đất hợp pháp của bạn. Nếu bác gái bạn không trả lại phần đất lấn chiếm, bạn có thể gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có bất động sản để giải quyết.

 

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn