Share on facebook
Share on email
Share on google
Share on linkedin

Bảo đảm việc làm cho lao động nữ nghỉ thai sản

Nội dung bài viết

Câu hỏi: Tôi làm việc tại công ty X và vừa nghỉ hết thời gian nghỉ thai sản. Tôi quay trở lại làm việc nhưng công ty thông báo là công ty thiếu nhân sự nên phải tuyển người thế chỗ và đòi chấm dứt hợp đồng lao động với tôi. Như vậy có đúng hay không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 155 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.”

Căn cứ quy định này, người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động nữ nghỉ thai sản. Vì vậy, công ty này đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

Tư vấn pháp lý

Liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ tư vấn 24/7

    Bài viết liên quan