(S&B Law) – Trong nhiều trường hợp, một số doanh nghiệp của Việt Nam chỉ cần mua công thức từ nước ngoài về sản xuất mà không mua thiết bị, máy móc đi kèm. Vậy việc mua công thức như trên có được coi là đối tượng của Hợp đồng chuyển giao công nghệ hay không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Luật chuyển giao công nghệ năm 2006, đối tượng công nghệ được chuyển giao là một phần hoặc toàn bộ công nghệ sau: (a) bí quyết kỹ thuật; (b) kiến thức kỹ thuật về công nghệ được chuyển giao dưới dạng phương án công nghệ, quy trình công nghệ, giải pháp kỹ thuật, công thức, thông số kỹ thuật, bản vẽ, sơ đồ kỹ thuật, chương trình máy tính, thông tin dữ liệu; và (c) giải pháp hợp lý hóa sản xuất, đổi mới công nghệ.

Trường hợp mua công thức từ nước ngoài về sẽ được coi là hoạt động chuyển giao công nghệ từ nước ngoài vào Việt Nam đối với đối tượng “công thức” theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 7 của Luật chuyển giao công nghệ.




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn