Câu hỏi: Tôi ở Hà Nội. Công ty tôi muốn nhập khẩu thuốc lá điện tử, thành phần của nó là vitamin, không chứa nicotin. Bên tôi muốn bán thì phải chuẩn bị những hồ sơ gì?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

– Căn cứ công văn số 2091/TCHQ-GSQL ngày 28/02/2014 của Tổng cục Hải quan về việc nhập khẩu thuốc lá điếu điện tử:

Căn cứ Thông tư số 37/2013/TT-BCT ngày 30/12/2013 quy định nhập khẩu thuốc lá điếu, xì gà và ý kiến tham gia của Bộ Công Thương tại công văn số 1173/BCT-XNK ngày 18/02/2014 thì việc nhập khẩu mặt hàng thuốc lá điếu điện tử được quản lý như đối với mặt hàng thuốc lá nhập khẩu theo quy định tại Thông tư số 37/2013/TT-BCT ngày 30/12/2013 của Bộ Công Thương quy định nhập khẩu thuốc lá điếu, xì gà. Theo đó, chỉ Tổng Công ty Thuốc lá Việt Nam (VINATABA) là thương nhân được phép nhập khẩu mặt hàng này.

Theo quy định trên, chỉ Tổng Công ty Thuốc lá Việt Nam (VINATABA) là thương nhân được phép nhập khẩu thuốc lá điện tử. Như vậy cá nhân, tổ chức trong nước hoặc nước ngoài nếu muốn nhập khẩu thuốc lá điện tử phải phối hợp với VINATABA để thực hiện các thủ tục nhập khẩu.

– Đăng ký nhập khẩu theo chế độ cấp phép tự động (Điều 9 Thông tư số 37/2013/TT-BCT)

Trước khi làm thủ tục nhập khẩu, thương nhân gửi qua đường bưu điện 01 bộ hồ sơ đăng ký nhập khẩu thuốc lá điện tử theo chế độ tự động. Hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đăng ký nhập khẩu tự động thuốc lá điếu, xì gà: 2 bản

+ Hợp đồng nhập khẩu: 1bản sao (có đóng dấu sao y bản chính của thương nhân);

+ Hóa đơn thương mại: 1 bản sao (có đóng dấu sao y bản chính của thương nhân);

+ Vận đơn hoặc chứng từ vận tải của lô hàng: 1 bản sao (có đóng dấu sao y bản chính của thương nhân).

Hồ sơ trên được gửi đến Cục Xuất nhập khẩu – Bộ Công Thương. Thời hạn giải quyết: Trong vòng 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ,hợp lệ. Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, hợp lệ hoặc trường hợp không xác nhận, Cục Xuất nhập khẩu – Bộ Công Thương có văn bản thông báo cho thương nhân bổ sung hồ sơ hoặc nêu rõ lý do.

– Thủ tục nhập khẩu (Điều 8 Thông tư số 37/2013/TT-BCT)

Hồ sơ nhập khẩu theo quy định của cơ quan Hải quan. Ngoài ra, thương nhân phải xuất trình cho cơ quan Hải quan:

+ 1 Bản chính Đơn đăng ký nhập khẩu tự động thuốc lá điếu, xì gà đã được Cục Xuất nhập khẩu – Bộ Công Thương xác nhận

+ 1 Bản công bố hợp quy (bản sao có đóng dấu sao y bản chính của thương nhân) hoặc 1 Bản công bố phù hợp an toàn thực phẩm (bản sao có đóng dấu sao y bản chính của thương nhân) theo quy định pháp luật hiện hành.

+ Trường hợp lô hàng nhập khẩu đầu tiên vào Việt Nam, thương nhân phải xuất trình thêm 1 Giấy chứng nhận phân tích mẫu (bản sao có đóng dấu sao y bản chính của thương nhân).

Trong trường hợp công ty bạn muốn bán thuốc lá điện tử thì công ty bạn phải có Giấy phép mua bán sản phẩm thuốc lá vì đây là ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

Vì bạn không trình bày rõ là Công ty bên bạn thực hiện hoạt động bán buôn hay bán lẻ sản phẩm thuốc lá nên tùy vào hình thức kinh doanh của bạn để bạn chuẩn bị các hồ sơ để xin phép cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép cho bạn trong hoạt động kinh doanh theo Điều 26 Nghị định số 67/2013/NĐ-CP 

“Điều 26. Điều kiện cấp Giấy phép mua bán sản phẩm thuốc lá

……………………………..

2. Điều kiện cấp Giấy phép bán buôn sản phẩm thuốc lá:

a) Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật và có đăng ký ngành nghề kinh doanh bán buôn sản phẩm thuốc lá;

b) Có địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ rõ ràng, đảm bảo các yêu cầu về kỹ thuật, trang thiết bị theo quy định;

c) Có hệ thống bán buôn sản phẩm thuốc lá trên địa bàn tỉnh nơi thương nhân đặt trụ sở chính (tối thiểu phải từ 02 thương nhân bán lẻ sản phẩm thuốc lá trở lên);

d) Có văn bản giới thiệu, hợp đồng mua bán của Nhà cung cấp sản phẩm thuốc lá hoặc của các thương nhân phân phối sản phẩm thuốc lá;

đ) Có kho hàng (hoặc hệ thống kho hàng) thuộc sở hữu hoặc đồng sở hữu theo hợp đồng liên doanh, liên kết góp vốn; hoặc có hợp đồng thuê kho hàng phù hợp với quy mô kinh doanh của doanh nghiệp (tối thiểu tổng diện tích phải từ 50 m2 trở lên) đáp ứng yêu cầu bảo quản được chất lượng của sản phẩm thuốc lá trong thời gian lưu kho;

e) Có phương tiện vận tải thuộc sở hữu hoặc đồng sở hữu theo hợp đồng liên doanh, liên kết góp vốn; hoặc có hợp đồng thuê phương tiện vận tải phù hợp với quy mô kinh doanh của doanh nghiệp (tối thiểu phải có 01 xe có tải trọng từ 500 kg trở lên); đáp ứng yêu cầu bảo quản được chất lượng của sản phẩm thuốc lá trong thời gian vận chuyển;

g) Có năng lực tài chính bảo đảm cho toàn bộ hệ thống bán buôn của doanh nghiệp hoạt động bình thường (có Giấy xác nhận của ngân hàng tối thiểu 01 tỷ Việt Nam đồng trở lên);

h) Có bản cam kết của doanh nghiệp về bảo đảm tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy, chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật;

i) Phù hợp với Quy hoạch hệ thống mạng lưới mua bán sản phẩm thuốc lá được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

3. Điều kiện cấp Giấy phép bán lẻ sản phẩm thuốc lá:

a) Thương nhân có đăng ký ngành nghề kinh doanh bán lẻ sản phẩm thuốc lá;

b) Có địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ rõ ràng, đảm bảo các yêu cầu về kỹ thuật, trang thiết bị theo quy định;

c) Diện tích điểm kinh doanh dành cho thuốc lá tối thiểu phải có từ 03 m2 trở lên;

đ) Có văn bản giới thiệu, hợp đồng mua bán của các doanh nghiệp bán buôn sản phẩm thuốc lá;

đ) Phù hợp với Quy hoạch hệ thống mạng lưới mua bán sản phẩm thuốc lá được cấp có thẩm quyền phê duyệt”.

 

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn