Trong chương trình phát thanh kinh doanh và pháp luật trên Đài tiếng nói Việt Nam (VOV), Luật sư Nguyễn Thanh Hà, đến từ công ty Luật S&B (S&B Law) sẽ trả lời thính giả về thủ tục gia hạn văn bằng bảo hộ nhãn hiệu. Chúng tôi trân trọng gửi tới quý vị nội dung bài phỏng vấn:

Thính giả: Công ty tôi đã được cấp văn bằng bảo hộ cho nhãn hiệu đã được 10 năm. Nay chúng tôi muốn tiếp tục sử dụng nhãn hiệu này và muốn thực hiện thủ tục gia hạn văn bằng bảo hộ tại Cục sở hữu trí tuệ. Chúng tôi phải làm thủ tục gì?

Chúng tôi đã để quá thời hạn hết hiệu lực văn bằng bảo hộ hai tháng như vậy có bị phạt không?

Luật sư Nguyễn Thanh Hà: Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có hiệu lực từ ngày cấp đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm.

Khi hết thời hạn, chủ sở hữu đơn nhãn hiệu cần làm thủ tục nộp đơn gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu.

1.Về thủ tục gia hạn nhãn hiệu

Theo quy định tại điểm c khoản 20.4 Điều 20 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN, đơn yêu cầu gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu gồm các tài liệu sau đây:

Tờ khai yêu cầu gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ, làm theo mẫu 02-GHVB quy định tại Phụ lục C của Thông tư01/2007/TT-BKHCN; Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu (trường hợp yêu cầu ghi nhận việc gia hạn vào Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu); Giấy uỷ quyền (trường hợp nộp đơn thông qua đại diện); Chứng từ nộp lệ phí gia hạn, công bố quyết định gia hạn và đăng bạ quyết định gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu theo quy định”.

Bạn chuẩn bị các giấy tờ đầy đủ nêu trên nộp tại Cục sở hữu trí tuệ. Cục sở hữu trí tuệ sẽ nhận hồ sơ và xử lý đơn gia hạn theo quy định tại điểm d khoản 20.4 Điều 20 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN cụ thể như sau:

“Cục Sở hữu trí tuệ xem xét đơn yêu cầu gia hạn trong thời hạn 01 tháng kể từ ngày nhận đơn. Trường hợp đơn không có thiếu sót, Cục Sở hữu trí tuệ ra quyết định gia hạn, ghi nhận vào văn bằng bảo hộ, đăng bạ và công bố trên Công báo sở hữu công nghiệp.

Cục Sở hữu trí tuệ ra thông báo dự định từ chối gia hạn, có nêu rõ lý do và ấn định thời hạn 01 tháng kể từ ngày ra thông báo để người yêu cầu sửa chữa thiếu sót hoặc có ý kiến phản đối, nếu đơn yêu cầu gia hạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Đơn yêu cầu gia hạn không hợp lệ hoặc được nộp không đúng thủ tục quy định; Người yêu cầu gia hạn không phải là chủ văn bằng bảo hộ tương ứng.

Nếu trong thời hạn đã ấn định, người yêu cầu không sửa chữa thiếu sót hoặc sửa chữa thiếu sót không đạt yêu cầu, không có ý kiến phản đối hoặc ý kiến phản đối không xác đáng thì Cục Sở hữu trí tuệ ra thông báo từ chối gia hạn”.

2. Về vấn đề nộp đơn gia hạn quá thời hạn 2 tháng.

Theo quy định tại điểm c khoản 20.4 Điều 20 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN: “Để được gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, trong vòng 06 tháng trước ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực, chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu phải nộp đơn yêu cầu gia hạn cho Cục Sở hữu trí tuệ.

Đơn yêu cầu gia hạn có thể nộp muộn hơn thời hạn quy định nêu trên nhưng không được quá 06 tháng kể từ ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực và chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu phải nộp lệ phí gia hạn cộng với 10% lệ phí gia hạn cho mỗi tháng nộp muộn”.

Như vậy, việc công ty bạn nộp chậm 2 tháng, ngoài việc nộp lệ phí gia hạn công ty bạn sẽ phải nộp thêm 10% lệ phí gia hạn cho mỗi tháng nộp muộn.

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn