Quy định về tiền hỗ trợ đối với trẻ em phải cách ly y tế

Nội dung bài viết

Luật sư Nguyễn Thị Thu – Giám đốc công ty luật TNHH SB Law mới đây đã trả lời câu hỏi của độc giả báo An ninh thủ đô liên quan đến quy định về tiền hỗ trợ cách ly y tế. SB Law trân trọng gửi đến độc giả toàn văn phần trả lời dưới đây.

ANTD.VN – Bạn đọc hỏi: Cháu họ tôi năm nay 6 tuổi, là đối tượng phải thực hiện cách ly y tế tại khu cách ly tập trung của địa phương. Xin hỏi, theo quy định hiện hành trẻ em phải cách ly y tế được hỗ trợ thế nào? Đặng Thu Hà (Nghệ An)

Luật sư trả lời:

Điều 25 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 quy định về đối tượng hỗ trợ như sau:

Trẻ em (người dưới 16 tuổi theo quy định của Luật Trẻ em) và người điều trị do nhiễm Covid-19 (F0) hoặc cách ly y tế để phòng, chống Covid-19 (F1) theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Điều 26 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 quy định về mức hỗ trợ, thời gian hỗ trợ như sau:

Hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/người/ngày đối với các trường hợp người điều trị nhiễm Covid-19 (F0), từ 27-4 đến 31-12-2021, thời gian hỗ trợ theo thời gian điều trị thực tế nhưng tối đa 45 ngày.

Hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/người/ngày đối với các trường hợp người thực hiện cách ly y tế (F1) theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, từ 27-4 đến 31-12-2021, thời gian hỗ trợ tối đa 21 ngày.

Đối với trẻ em trong thời gian điều trị do nhiễm Covid-19 hoặc cách ly y tế được hỗ trợ thêm một lần mức 1.000.000 đồng/trẻ em. Ngân sách Nhà nước đảm bảo chi phí đối với các chi phí ngoài phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế và chi phí khám, chữa bệnh đối với trẻ em không có thẻ bảo hiểm y tế.

Như vậy, cháu bạn sẽ được hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/người/ngày, thời gian hỗ trợ tối đa 21 ngày và được hỗ trợ thêm một lần mức 1.000.000 đồng/trẻ em.

Độc giả có thể xem thêm tại: http://anninhthudo.vn/quy-dinh-ve-tien-ho-tro-doi-voi-tre-em-phai-cach-ly-y-te-post475679.antd

Tư vấn pháp lý

Liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ tư vấn 24/7

    Bài viết liên quan