Khi nào được hoãn chấp hành hình phạt tù?

Nội dung bài viết

Luật sư Nguyễn Thanh Hà – Chủ tịch Công ty Luật TNHH SB LAW trả lời phỏng vấn trên Truyền hình quốc hội trong Chương trình Hiểu Đúng – Làm Đúng về vấn đề Khi nào được hoãn chấp hành hình phạt tù? Dưới đây là nội dung chi tiết:

Tình huống:  Chị Hoa có tính táy máy, thường xuyên sang hàng xóm ăn trộm đồ, sau khi bị mọi người tố cáo, chị Hoa sợ chịu trách nhiệm và lại đang mang thai 02 tháng nên đã tìm luật sư xin tư vấn về trường hợp được hoãn, miễn đi tù.

Luật sư trả lời:

Với hành vi của mình, chị Hoa có thể bị truy cứu trách nhiệm về Tội trộm cắp tài sản theo Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009, cụ thể:

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng”.

Tại Điểm b Khoản 1 Điều 61 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về việc hoãn chấp hành phạt tù thì: “Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi”.

Chiểu theo quy định trên, trong trường hợp bạn mang thai 02 tháng, bạn sẽ được hoãn chấp hành hình phạt tù khi con đủ 36 tháng tuổi.

 

Tư vấn pháp lý

Liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ tư vấn 24/7

    Bài viết liên quan