Công ty có bắt buộc phải có kế toán trưởng không?

Nội dung bài viết

Câu hỏi: Hiện tại công ty chúng tôi đang ký hợp đồng vô thời hạn với Ms. A với chức danh là Kế toán trưởng.

Công ty và người lao động cùng thỏa thuận Kết thúc hợp đồng lao động vào ngày 28/8/2017

Công ty có tuyển kế toán trưởng mới, thử việc 2 tháng từ 10/9/2017. Chưa bổ nhiệm kế toán trưởng cho công ty.

Vậy chúng tôi hỏi SBLAW,
Có được phép có 1 giai đoạn công ty không có kế toán trưởng không?
Có nhiều công ty kế toán trưởng cũ đã nghỉ, và chưa tuyển được kế toán trưởng mới thì sao?

Do thời gian 2 tháng đầu thử việc kế toán trưởng mới, công ty ký HĐ part time với Ms.A kế toán trưởng cũ, với chức danh là NV kế toán, hỗ trợ CV cho Kế toán trưởng mới trong thời gian 2 tháng.
Như vậy, Hợp đồng có hợp pháp, hợp lệ theo đúng Luật không?

Luật sư trả lời: Về vấn đề doanh nghiệp hỏi, SBLAW trả lời như sau:

Công ty không nhất thiết phải có kế toán trưởng vì theo khoản 2 Điều 50 Luật kế toán năm 2015, thì công ty có thể bố trí kế toán trưởng hoặc thuê dịch vụ làm kế toán trưởng.

Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 4 Điều 53 của Luật kế toán nêu trên thì có thể bố trí người phụ trách kế toán thay kế toán trưởng với điều kiện người phụ trách kế toán phải đáp ứng được các tiêu chuẩn của Kế toán trưởng là đúng quy định pháp luật.

Mời Quý vị xem thêm phần tư vấn của luật sư Nguyễn Thanh Hà từ SBLAW trên truyền hình về luật doanh nghiệp:

0/5 (0 Reviews)
Công ty luật SBLAW

Công ty luật SBLAW

Công ty luật SBLAW là 1 trong những hãng luật uy tín hàng đầu Việt Nam hiện nay. Chúng tôi có trên 15 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực luật sư và tư vấn pháp luật. SBLAW tự hào có một đội ngũ Luật sư giỏi, có trình độ chuyên môn cao, uy tín, chuyên nghiệp và có nhiều kinh nghiệm trong nhiều lĩnh vực luật sư và tư vấn pháp luật.

Hồ sơ năng lực

Bài viết liên quan