Vấn đề đăng ký tạm trú được giải đáp thắc mắc bởi Luật sư Nguyễn Thị Thu – Công ty Luật SBLAW.

ANTD.VN – Tôi là sinh viên năm thứ hai, đã chuyển đến nhà trọ mới gần 1 tháng nhưng chưa làm thủ tục tạm trú. Chủ nhà trọ đã yêu cầu tôi trong vòng 1 tuần phải ra CAP để làm thủ tục này, bởi nếu bị kiểm tra đột xuất, tôi có nguy cơ bị xử phạt và tạm giữ chứng minh nhân dân. Xin luật sư cho biết quy định về vấn đề này ra sao?Nguyễn Xuân Thắng (Tỉnh Hải Dương)

Trả lời: Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ. Về đối tượng phải đăng ký tạm trú, Điều 30 Luật Cư trú 2006 quy định:

Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn. Người đến đăng ký tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú…

Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an. Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn. Trường hợp người đã đăng ký tạm trú nhưng không sinh sống, làm việc, lao động, học tập từ 6 tháng trở lên tại địa phương đã đăng ký tạm trú thì cơ quan đã cấp sổ tạm trú phải xóa tên người đó trong sổ đăng ký tạm trú.

Như vậy, trong thời hạn trên nếu bạn không đăng ký tạm trú, trong quá trình kiểm tra, CAP sở tại có quyền tạm giữ chứng minh nhân dân của bạn. Để nhận lại chứng minh nhân dân, bạn cần chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình như sau: Phạt tiền từ 100.000-300.000 đồng đối với cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú.

Nguồn: http://anninhthudo.vn/doi-song/nguy-co-bi-phat-khi-khong-dang-ky-tam-tru/722975.antd

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn