Câu hỏi: Người lao động nước ngoài làm việc tại doanh nghiệp đã được ký hợp đồng lao động thì có phải đóng BHXH, BHYT, BHTN không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Khoản 2 Điều 4 Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế (Ban hành kèm theo Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 9-9-2015 của BHXH Việt Nam):

Điều 4. Đối tượng tham gia

……………………

2Người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấyphép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp (thực hiện từ 01/01/2018)”.

Như vậy, công ty sẽ bắt đầu tham gia BHXH cho những lao động nước ngoài đang làm việc kể từ ngày 01/01/2018. Đối với BHYT thì công ty đăng ký tham gia cho đối tượng trên bắt đầu từ ngày ký hợp đồng chính thức với công ty.

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn