Câu hỏi: Mình ở Hà Nội. Mình đang làm việc cho một công ty bất động sản. Sắp tới đây mình kết hôn. Cho mình hỏi: Trong trường hợp này thì theo quy định của pháp luật, mình sẽ được nghỉ mấy ngày? Tiền lương của mình sẽ được tính như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012 có quy định về Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

“1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương”.

Như vậy, nếu như bạn khi kết hôn thì theo quy định của pháp luật thì công ty sẽ cho phép bạn nghỉ 03 ngày và bạn sẽ được hưởng nguyên lương. Nhưng, nếu như bạn có nhu cầu nghỉ thêm, thì bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ, nhưng trong trường hợp này thì bạn sẽ không được hưởng lương.

Về cách tình tiền lương: theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP có quy định về Tiền lương làm căn cứ để trả lương cho người lao động trong thời gian ngừng việc, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương, tạm ứng tiền lương và khấu trừ tiền lương, theo đó cách tính tiền lương khi bạn được nghỉ sẽ được tính như sau:

“2. Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm tại Điều 111; ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc tại Điều 112; ngày nghỉ lễ, tết tại Điều 115 và ngày nghỉ việc riêng có hưởng lương tại Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật Lao động là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề, chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày người lao động nghỉ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương”.

Như vậy, khi bạn nghỉ việc thì tiền lương của bạn sẽ được tính như sau:

Tiền lương trong 3 ngày nghỉ = tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề, chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động x số ngày bạn nghỉ việc riêng có hưởng lương.

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn