Câu hỏi:

Công ty chúng tôi có 01 lái xe tải (hạng C), sau khi nghỉ hưu có nguyện vọng tiếp tục lái xe cho công ty.

Vậy chúng tôi nhờ luật sư SBLAW tư vấn giùm :

+ Công ty có thể ký HĐLĐ với lái xe này không ?  HĐLĐ thuộc dạng nào ? thời gian tối đa là bao lâu ?

+ Hình thức trả lương như thế nào ? các chế độ chính sách đối với lái xe này như thế nào ?

+ Bằng lái xe của những người về hưu có thể tiếp tục lái xe tải cho công ty được không ?

Trả lời:

Về vấn đề doanh nghiệp hỏi, SBLAW tư vấn như sau:

Lao động đã nghỉ hưu (đối với nam là trên 60 tuổi, nữ là trên 55 tuổi) thì được xếp vào loại Người lao động cao tuổi.
Theo quy định tại Điều 167, Bộ luật lao động năm 2012 thì khi có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thỏa thuận kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc ký mới hợp đồng lao động đối với người cao tuổi.

Tuy nhiên, người sử dụng lao động không được phép sử dụng lao động là người cao tuổi để làm các công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu đến sức khỏe của người lao động cao tuổi trừ trường hợp đặc biệt theo quy định của chính phủ.

Theo quy định tại Thông tư số 15/2016/TT-BLĐTBXH thì nghề lái xe tải từ 7.5 tấn trở lên được xếp vào loại công việc nặng nhọc nguy hiểm (Cấp độ IV).

Nếu trường hợp của DN là sử dụng lao động cao tuổi để làm công việc lái xe tải từ 7.5 tấn trở lên thì DN phải đáp ứng được các điều kiện sau đây (Khoản 1 Điều 11, Nghị định 45/2013/NĐ-CP):

– Người lao động có kinh nghiệm, tay nghề cao với thâm niên nghề nghiệp từ đủ 15 năm trở lên; được cấp chứng nhận hoặc chứng chị nghề hoặc được công nhận là nghệ nhân theo quy định của pháp luật.

– Người lao động có đủ sức khỏe theo tiêu chuẩn do Bộ y tế ban hành đối với nghề, công việc;

– Sử dụng có tính thời điểm, không quá 05 năm;

– Phải khám sức khỏe định kỳ ít nhất 02 lần trong một năm.

– Có it nhất 01 người lao động không phải là người lao động cao tuổi cùng làm việc.

Khi sử dụng lao động người cao tuổi, DN lưu ý, người lao động cao tuổi được áp dụng thời gian làm việc rút ngắn hoặc chế độ làm việc không trọn thời gian (Khoản 2, Điều 166 Bộ luật lao động 2012).

 


Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn