Câu hỏi:  Công ty tôi hiện tại đang sử dụng một chuyên gia nước ngoài và có ký hợp đồng lao động theo giấy phép lao động với thời hạn 2 năm. Mỗi tháng công ty tôi trả tiền thuê nhà cho người lao động này là 30 triệu/1 tháng. Tổng thu nhập khác mà công ty tôi trả cho họ là 50 triệu/1tháng (tiền này chưa bao gồm tiền thuê nhà). Tôi đang băn khoăn không biết khoản 30 triệu này có phải tính nộp thuế hay không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo điểm đ1, khoản 2 Điều 11 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định:

“đ.1) Tiền nhà ở, điện, nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có), không bao gồm: khoản lợi ích về nhà ở, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do người sử dụng lao động xây dựng để cung cấp miễn phí cho người lao động làm việc tại khu công nghiệp; nhà ở do người sử dụng lao động xây dựng tại khu kinh tế, địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn cung cấp miễn phí cho người lao động.

Trường hợp cá nhân ở tại trụ sở làm việc thì thu nhập chịu thuế căn cứ vào tiền thuê nhà hoặc chi phí khấu hao, tiền điện, nước và các dịch vụ khác tính theo tỷ lệ giữa diện tích cá nhân sử dụng với diện tích trụ sở làm việc.

Khoản tiền thuê nhà, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do đơn vị sử dụng lao động trả hộ tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà) tại đơn vị không phân biệt nơi trả thu nhập”.

Tiền thuê nhà công ty bạn trả thay cho người lao động phải chịu thuế thu nhập cá nhân, tuy nhiên mức tính chịu tối đa không quá 15% của 50 triệu. Như vậy, công ty bạn chỉ tính 7.500.000 VNĐ tiền thuê nhà trả thay cho người lao động vào thu nhập chịu thuế của đối tượng này.

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn