Câu hỏi: Tôi là Mai. Tôi có tham gia 1 chương trình trúng thưởng và may mắn tôi đã trúng 1 chiếc xe máy trị giá 40 triệu đồng. Xin hỏi, tôi có phải đóng thuế gì không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại điểm b, Khoản 6, Điều 3, Luật thuế thu nhập cá nhân thì thu nhập từ trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại là một trong những loại thu nhập từ trúng thưởng phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

Do vậy, nếu bạn rút thăm được chiếc xe máy có giá trị khoảng 40 triệu thì bạn phải đóng thuế thu nhập cá nhân đối với khoản thu nhập từ trúng thưởng dựa trên giá trị chiếc xe đó.

Điều 15 Thông tư số 111/2013/TT-BTC quy định:

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thu nhập tính thuế và thuế suất.

“1.Thu nhập tính thuế

Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh. Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

Thu nhập tính thuế đối với một số trò chơi có thưởng, cụ thể như sau:

a) Đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

b) Đối với trúng thưởng khuyến mại bằng hiện vật là giá trị của sản phẩm khuyến mại vượt trên 10 triệu đồng được quy đổi thành tiền theo giá thị trường tại thời điểm nhận thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

c) Đối với trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược là toàn bộ giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người tham gia nhận được chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

2. Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.

3. Thời điểm xác định thu nhập tính thuế

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng.

4. Cách tính thuế:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%”.

Việc bạn trúng thưởng 1 chiếc xe máy 40 triệu đồng sẽ làm phát sinh nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân từ việc trúng thưởng.  Xe máy bạn được trúng thưởng trị giá 40 triệu đồng cho nên phần thu nhập tính thuế căn cứ theo quy định của pháp luật là 30 triệu đồng.

Như vậy thuế thu nhập cá nhân mà bạn phải nộp = 30 triệu 10% = 3 triệu đồng.

Trong chương trình Việt Nam Hội Nhập, luật sư Nguyễn Thanh Hà từ SBLAW đã có phần trao đổi về những biện pháp nhằm thu thuế đối với hoạt động thương mại điện tử




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn