Theo quy định tại Khoản  5, Điều 36 Bộ luật lao động 2012 thì trong trường hợp người lao động bị kết án tù giam thì hợp đồng lao động sẽ bị chấm dứt.

Doanh nghiệp hỏi: Chúng tôi là doanh nghiệp tư nhân ở Hà Nội, trong công ty có người lao động bị công an khởi tố, vậy theo quy định của luật thì công ty có thể chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động này hay không?

Luật sư trả lời: Theo quy định tại Khoản  5, Điều 36 Bộ luật lao động 2012 thì trong trường hợp người lao động bị kết án tù giam thì hợp đồng lao động sẽ bị chấm dứt.

Để rõ ràng hơn, quý doanh nghiệp cần kiểm tra lại xem là có đúng là người đó bị kết án tù giam hay không hay mới chỉ là bị tạm giam (chưa đưa ra xét xử và chưa có bản án có hiệu lực pháp luật của tòa án).

Nếu trong trường hợp người lao động mới bị khởi tố, áp dụng biện pháp ngăn chặn là tạm giam thì công ty nên làm thủ tục để tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động.

 

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn