Câu hỏi: Đầu năm 2017, mình nhận thừa kế một căn nhà từ bố mẹ đẻ. Vậy trong trường hợp này mình có phải thực hiện kê khai, nộp thuế thu nhập cá nhân đối với tài sản được thừa kế không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ thừa kế hiện được quy định trong Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 sửa đổi, bổ sung các năm 2012, 2014, 2016 và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật thuế TNCN, một trong các loại thu nhập được miễn thuế là:

“Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, do bạn được nhận thừa kế một căn nhà từ bố mẹ đẻ nên bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với căn nhà này.

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn