Câu hỏi: Mình ở Hà Nội. Hiện tại, mình đang quan tâm đến một dự án nhà ở xã hội nhưng dự án đó đã bán hết. Mình có đủ điều kiện để mua nhà ở xã hội và được biết trên mạng có người mua dự án đó, đã đóng tiền 1 đợt, nay muốn bán lại. Cho mình hỏi: Người đó có thể chuyển nhượng lại hợp đồng mua bán đó cho mình không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà và không vì mục đích lợi nhuận. Do đó, các đối tượng được mua nhà ở xã hội sẽ bị hạn chế một số quyền so với người mua nhà ở thương mại.

Khoản 4 Điều 59 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định về việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai thì:

“4. Việc chuyển nhượng hợp đồng quy định tại Điều này không áp dụng đối với hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở xã hội”. 

Do đó, người mua trước đó không chuyển nhượng được Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai đối với nhà ở xã hội cho bạn.

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn