Trong bài viết “Thủ tục sử dụng căn hộ làm trụ sở công ty” trên báo đầu tư số ra ngày 21/4/2019, Luật sư Nguyễn Thanh Hà – Chủ tịch công ty Luật TNHH S&BLaw đã đưa ra quan điểm. Nội dung cụ thể như sau:

Cho hỏi, tôi hiện đang có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đối với căn hộ chung cư của một tòa nhà hỗn hợp chung cư và dịch vụ, gồm 20 tầng. Nay tôi có nhu cầu mở một công ty ở căn hộ, vậy tôi có được lấy căn hộ làm trụ sở công ty không, thủ tục liên quan là gì?

Trả lời:

Khoản 11 Điều 6 Luật Nhà ở 2014 quy định nghiêm cấm hành vi Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở.

Tại khoản 7 Điều 80 Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 hướng dẫn Luật Nhà ở 2014 quy định: “Trường hợp trong giấy tờ đăng ký kinh doanh do cơ quan có thẩm quyền cấp có ghi sử dụng căn hộ chung cư làm địa điểm kinh doanh trước ngày Luật Nhà ở có hiệu lực thi hành thì tổ chức, hộ gia đình, cá nhân được cấp giấy tờ đăng ký kinh doanh này phải chuyển hoạt động kinh doanh sang địa điểm khác không phải là căn hộ chung cư trong thời hạn 6 tháng, kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.”

Khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 cũng quy định nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh

Như vậy, nhà chung cư gồm 02 loại là: nhà chung cư có mục đích để ở và nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp.

– Nhà chung cư có mục đích để ở là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng chỉ sử dụng cho mục đích để ở.

– Nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng để sử dụng vào mục đích ở và các mục đích khác như làm văn phòng, dịch vụ, thương mại.

Do đó, nếu tổ chức, cá nhân muốn lấy địa chỉ nhà chung cư của mình để làm địa điểm kinh doanh thì cần xác định rõ là nhà chung cư của mình thuộc loại nào (nhà chung cư có mục đích để ở hay có mục đích sử dụng hỗn hợp). Vì chỉ khi là nhà chung cư có mục đích hỗn hợp thì mới có thể sử dụng để làm địa điểm kinh doanh.

Và trong trường hợp này, tổ chức, cá nhân cần xuất trình các tài liệu chứng minh nhà chung cư mà mình đang sử dụng là “nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp” như: Giấy phép xây dựng, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn lien với đất để được Phòng đăng ký kinh doanh xem xét chấp thuận hồ sơ. Ngoài ra, còn bổ sung thêm các hồ sơ giấy tờ sau: hợp đồng thuê nhà hoặc bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu căn hộ…

Nguồn: https://bds.tinnhanhchungkhoan.vn/bds-phap-luat/thu-tuc-su-dung-can-ho-lam-tru-so-cong-ty-209931.html




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn