Luật sư Nguyễn Thanh Hà chủ tịch SBLAW đã trao đổi về vấn đề Quy định phòng cháy chữa cháy nhà chung cư trên truyền hình quốc hội Việt Nam.

Mời các bạn xem nội dung tại đây:

Câu hỏi: Xin ông cho biết? Hiện nay vẫn còn tình trạng các khu nhà cao tầng, chung cư chưa nghiệm thu phòng cháy chữa cháy đã được đưa vào sử dụng. Đây có phải là hành vi vi phạm pháp luật không ạ?  

 Căn cứ theo Điều 17, Nghị định 79/2014/NĐ-CP và Điều 8, Thông tư 66/2014/TT-BCA quy định:

Dự án, công trình, phương tiện giao thông cơ giới có yêu cầu đặc biệt về bảo đảm an toàn phòng cháy và chữa cháy đã được thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy, trước khi đưa vào sử dụng phải được chủ đầu tư, chủ phương tiện tổ chức nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy theo hồ sơ thiết kế về phòng cháy và chữa cháy đã được cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy thẩm duyệt.

Căn cứ theo Điều 13, Luật PCCC năm 2001 và Khoản 8, Điều 1, Luật PCCC sửa đổi 2013 có quy định một trong những hành vi bị nghiêm cấm trong công tác phòng cháy, chữa cháy là:

“Thi công công trình có nguy hiểm về cháy, nổ, nhà cao tầng, trung tâm thương mại mà chưa có thiết kế được duyệt về phòng cháy và chữa cháy; nghiệm thu và đưa vào sử dụng công trình có nguy hiểm về cháy, nổ, nhà cao tầng, trung tâm thương mại khi chưa đủ điều kiện bảo đảm an toàn về phòng cháy và chữa cháy”.

Do vậy, tình trạng các khu nhà cao tầng, chung cư chưa nghiệm thu PCCC đã được đưa vào sử dụng là hành vi vi phạm pháp luật.

Câu hỏi: Theo ông, việc để người dân vào sống những khu chung cư cao tầng khi chưa nghiệm thu phòng cháy chữa cháy là trách nhiệm của những đơn vị, tổ chức nào?

 Căn cứ theo Điều 17, Nghị định 79/2014/NĐ-CP và Điều 8, Thông tư 66/2014/TT-BCA quy định:

Dự án, công trình, phương tiện giao thông cơ giới có yêu cầu đặc biệt về bảo đảm an toàn phòng cháy và chữa cháy đã được thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy, trước khi đưa vào sử dụng phải được chủ đầu tư, chủ phương tiện tổ chức nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy theo hồ sơ thiết kế về phòng cháy và chữa cháy đã được cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy thẩm duyệt.

Do vậy, việc để người dân vào sống những khu chung cư cao tầng khi chưa nghiệm thu PCCC là trách nhiệm của chủ đầu tư.

Câu hỏi; Hiện nay, ông cho biết: pháp luật liên quan đến việc phòng cháy chữa cháy tại các khu chung cư cao tầng hay những khu đông dân cư ở nước ta đã đủ mạnh chưa ạ? Còn điều gì chưa hợp lý hay chưa phù hợp với thực tế?

Sau khi nghiên cứu các văn bản quy phạm pháp luật điều chỉnh vấn đề PCCC tại các khu chung cư cao tầng, tôi thấy hệ thống các quy định đã đảm bảo. Ngoài Luật PCCC năm 2001, Luật PCCC sửa đổi bổ sung năm 2013, còn có nhiều thông tư, nghị định hướng dẫn áp dụng chi tiết các luật trên, thì tại các luật chuyên ngành như Luật nhà ở 2014, Luật kinh doanh bất động sản 2014, Luật xây dựng 2014, Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực PCCC cùng nhiều văn bản quy phạm pháp luật khác đi kèm đều điều chỉnh vấn đề PCCC tại các khu chung cư cao tầng hay những khu đông dân cư một cách chặt chẽ có hệ thống.

Theo tôi, vấn đề bất cập, còn tồn đọng của công tác PCCC ở đây, chính là ý thức áp dụng luật của người dân, của các cơ quan tổ chức có liên quan và việc tuyên truyền pháp luật của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền chưa đủ mạnh, để công tác PCCC được thực thi nghiêm chỉnh, đầy đủ. Chế tài xử lý vi phạm như Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định về việc xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực PCCC chưa đủ tính răn đe phù hợp với mức độ nghiêm trọng của hành vi vi phạm. Thực tế cho thấy nhiều trường hợp chưa được xử lý nghiêm khắc vì những lý do chủ quan khác nhau dẫn đến hiện tượng này vẫn tồn tại.

Câu hỏi: Nhiều người  mua chung cư phản ánh rằng họ bị chủ đầu tư dùng nhiều cách để ép nhận nha khi chưa hề có nghiệm thu phòng cháy chữa cháy, theo ông thì những người mua nhà cần phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình

Trường hợp căn hộ chưa đủ điều kiện bàn giao theo quy định của pháp luật và thỏa thuận trong hợp đồng thì được quyền từ chối nhận. Trường hợp không đủ điều kiện bàn giao, thiếu an toàn mà chủ đầu tư không khắc phục, vẫn yêu cầu người mua căn hộ nhận bàn giao thì bên mua được quyền phản ánh vụ việc đến chính quyền địa phương, cơ quan quản lý Nhà nước về xây dựng (UBND, Sở Xây dựng); trường phát hợp phát sinh tranh chấp thì có thể khởi kiện ra tòa án có thẩm quyền để giải quyết.

Xin cám ơn ông


Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn