Câu hỏi: Gia đình tôi có mở quán hát karaoke. Tôi muốn hỏi mỗi năm nhà tôi có phải nộp thuế môn bài không? Và theo mức nào? Ngoài ra còn các loại thuế gì khác không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Hộ kinh doanh cá thể kinh doanh dịch vụ karaoke thì sẽ phải nộp các loại thuế sau:

Theo quy định tại Điều 21 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định và khai, xác định thuế phải nộp theo phương pháp khoán: “Hộ kinh doanh không thực hiện chế độ kế toán, hóa đơn chứng từ nộp thuế theo phương pháp khoán”.

Một là, thuế môn bài. Do bạn không nêu thời diểm bạn đăng ký kinh doanh cũng như mức thu nhập hàng tháng của bạn là bao nhiêu nên không thể xác định mức thuế môn bài cụ thể cho bạn được. Bạn có thể căn cứ vào biểu thuế sau để xác định mức thuế môn bài phải đóng.

 Đơn vị: đồng

   Bậc thuế            Thu nhập 1 tháng   Mức thuế cả năm
         1 Trên 1.500.000           1.000.000
         2 Trên 1.000.000 đến 1.500.000              750.000
         3 Trên  750.000  đến 1.000.000              500.000
         4 Trên  500.000   đến   750.000              300.000
         5 Trên  300.000   đến   500.000              100.000
         6 Bằng hoặc thấp hơn     300.000                50.000

Nếu cửa hàng của bạn đăng ký kinh doanh vào thời điểm 6 tháng đầu năm thì nộp thuế môn bài cả năm theo bậc thuế trên. Nếu thành lập vào 6 tháng cuối năm thì đóng bằng 50% mức thuế của cả năm.

Hai là thuế GTGT:

Quy định thuế GTGT với hộ kinh doanh cá thể: quy định Thông tư 219/2013/TT-BTC được sửa đổi bởi Luật số 71/2014/QH13 quy định đối với dịch vụ karaoke chịu mức thuế suất là 2% x Doanh thu.

Đối với hộ kinh doanh có doanh thu dưới 100 triệu đồng/năm thuộc đối tượng không chịu thuế theo quy định tại khoản 12 Điều 13 Nghị định 209/2013/NĐ-CP

Ba là thuế TNCN: Khoản 5 Điều 21 Thông tư 156/2013/TT- BTC quy định mức doanh thu không phải nộp thuế TNCN: dưới 100 triệu đồng.

Thuế thu nhập cá nhân với hộ kinh doanh theo phương pháp khoán: quy định tại điều 8 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

Tính thuế phải nộp theo biểu thuế lũy tiến quy định tại điều 7 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn