Câu hỏi: Công ty mình là công ty TNHH 2 Thành viên, có trụ sở ở Hà Nội, vốn điều lệ 2 tỷ. Năm 2017 lỗ kinh doanh 200 triệu. Sang tháng 3/2018 công ty mình kết nạp thêm 1 Thành viên. Thành viên này mua lại 50% vốn của 2 thành viên cũ. Vậy khi làm đăng ký kinh doanh thì số vốn điều lệ có giảm không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo như bạn trình bày, công ty bạn kết nạp thêm thành viên mới thì công ty bạn phải thực hiện thủ tục thay đổi thành viên công ty TNHH 2 TV trở lên được quy định tại Điều 45 Nghị định 78/2015/NĐ- CP như sau:

– Thành phần hồ sơ:

+ Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

+ Danh sách thành viên công ty TNHH 2 thành viên trở lên.

+ Quyết định và bản sao hơp lệ biên bản họp của hội đồng thành viên về việc tiếp nhận thành viên mới.

+ Giấy tờ xác nhận về phần vốn góp của thành viên mới.

+ Bản sao hợp lệ các giấy tờ chứng thực cá nhân.

+ Hợp đồng chuyển nhượng phần vốn hoặc giấy tờ chứng minh đã hoàn tất việc chuyển nhượng.

+ Quyết định thành lập hoặc Bản sao hợp lệ giấy đăng ký doanh nghiệp hoặc các giấy tờ tương đương khác.

Hiện nay, bạn có thể nộp hồ sơ trực tuyến qua mạng hoặc nộp trực tiếp tại cơ quan có thẩm quyền.

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ: Phòng đăng ký kinh doanh thuộc sở kế hoạch và đầu tư cấp tỉnh.

Thời gian giải quyết là 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Phòng đăng ký kinh doanh phải cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung kinh đăng ký doanh nghiệp.

Khi thay đổi thành viên công ty nếu có thay đổi về vốn điều lệ (tăng hoặc giảm) thì công ty bạn phải thực hiện thủ tục thay đổi vốn điều lệ.

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn