Câu hỏi:

Tôi có một người bạn Đài Loan muốn thành lập một công ty chuyên đào tạo về nghiệp vụ và phối hợp với trung tâm ngoại ngữ để đào tạo tiếng Trung, sau đó giới thiệu và cung ứng lao động có tay nghề cho các doanh nghiệp tại Đài Loan. Cho tôi hỏi:

  • Bạn tôi cần đáp ứng những điều kiện nào?
  • Vốn đầu tư phải bao nhiêu?

Luật sư trả lời:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến thắc mắc của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

Bạn của bạn muốn thành lập công ty tại Việt nam thì phải đảm bảo các điều kiện theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 55/2013/NĐ-CP như sau:

 “1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, lý lịch rõ ràng;

  1. Có kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực cho thuê lại lao động từ 03 năm trở lên;
  2. Trong 03 năm liền kề trước khi đề nghị cấp Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động, không đứng đầu doanh nghiệp đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc không tái phạm hành vi giả mạo hồ sơ xin cấp, cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hồ sơ xin cấp, cấp lại hoặc gia hạn Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động”.

Như vậy bạn của bạn phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, lý lịch rõ ràng, phải đảm bảo có ít nhất 3 năm kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực cho thuê lại lao động và không vi phạm vào Khoản 3 Điều 8 Nghị định số 55/2013/NĐ-CP.

Ngoài ra thì bạn của bạn cũng cần đáp ứng các điều kiện như sau:

  • Bản sao có chứng thực chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu;
  • Xác nhận số dư tài khoản của ngân hàng (chứng minh năng lực tài chính của nhà đầu tư);
  • Hợp đồng thuê trụ sở.

 Bạn của bạn muốn thành lập công ty về ngành nghề kinh doanh là cung ứng dịch vụ lao động cho công ty Đài Loan, vậy bạn của bạn cần đáp ứng được về vốn theo Điều 5 Nghị định 55/2013/NĐ-CP quy định như sau:

 “Điều 5. Điều kiện cấp Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động

 Doanh nghiệp được cấp Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

  1. Đã thực hiện ký quỹ 2.000.000.000 đồng;
  2. Bảo đảm vốn pháp định theo quy định tại Điều 6 Nghị định này;
  3. Có trụ sở theo quy định tại Điều 7 Nghị định này;
  4. Người đứng đầu doanh nghiệp bảo đảm điều kiện theo quy định tại Điều 8 Nghị định này”.

Điều 6 Nghị định số 55/2013/NĐ-CP quy định về điều kiện vốn pháp định đối với hoạt động cho thuê lại lao động như sau:

“1. Mức vốn pháp định đối với ngành nghề kinh doanh hoạt động cho thuê lại lao động là 2.000.000.000 đồng.

 Doanh nghiệp cho thuê phải duy trì mức vốn điều lệ không thấp hơn mức vốn pháp định trong suốt quá trình hoạt động”.

Như vậy, mức vốn đối với ngành nghề này là 2.000.000.000 đồng và phải đảm bảo trong quá trình hoạt động phải duy trì không được để cho mức vốn này thấp hơn 2.000.000.000 đồng.

 

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn