Luật sư Nguyễn Thanh Hà – Chủ tịch Công ty Luật TNHH SB LAW đã tư vấn về Điều kiện kinh doanh bất động sản tại Việt Nam với công ty nước ngoài trên báo Đầu tư Bất động sản. Dưới đây là nội dung chi tiết:

(ĐTCK) Công ty tôi là một công ty nước ngoài (cụ thể là Nhật Bản), nhưng không có văn phòng đại diện tại Việt Nam. Luật sư cho hỏi, công ty tôi muốn kinh doanh bất động sản tại Việt Nam (cụ thể là mua nhà rồi bán hoặc cho người khác thuê) có được không?

Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty nước ngoài của bạn không có văn phòng đại diện ở Việt Nam.

Khoản 1, Điều 159, Luật Nhà ở 2014 quy định:

1. Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

b) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);

c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

Căn cứ theo quy định trên, nếu doanh nghiệp nước ngoài không có chi nhánh, văn phòng đại diện đang hoạt động tại Việt Nam thì không được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Khi không đáp ứng quy định về đối tượng sở hữu nhà tại Việt Nam, thì cũng không được mua, thuê, nhận tặng cho theo quy định Luật Nhà ở 2014.

Nguồn: http://tinnhanhchungkhoan.vn/bds-phap-luat/dieu-kien-kinh-doanh-bat-dong-san-tai-viet-nam-voi-cong-ty-nuoc-ngoai-234168.html




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn