Câu hỏi: Tôi ở Hải Phòng. Tôi đang dự định mở doanh nghiệp tư nhân chuyên về đại lý, bán buôn thực phẩm. Do thời gian đầu hoạt động còn ít, muốn tiết kiệm chi phí nên tôi đảm nhận luôn công tác kế toán của công ty có được không? Tôi có bằng Tài chính, tuy chưa làm qua công việc kế toán bao giờ nhưng tôi có kiến thức cơ bản và có thể học thêm chứng chỉ.

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 183 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định như sau:

“Điều 183. Doanh nghiệp tư nhân

1. Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.

2. Doanh nghiệp tư nhân không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.

3. Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh.

4. Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần”.

Bên cạnh đó luật cũng quy định người quản lý doanh nghiệp tư nhân như sau:

Điều 185. Quản lý doanh nghiệp

1. Chủ doanh nghiệp tư nhân có toàn quyền quyết định đối với tất cả hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp, việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã nộp thuế và thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật.

2. Chủ doanh nghiệp tư nhân có thể trực tiếp hoặc thuê người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh. Trường hợp thuê người khác làm Giám đốc quản lý doanh nghiệp thì vẫn phải chịu trách nhiệm về mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

3. Chủ doanh nghiệp tư nhân là nguyên đơn, bị đơn hoặc người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trước Trọng tài hoặc Tòa án trong các tranh chấp liên quan đến doanh nghiệp.

4. Chủ doanh nghiệp tư nhân là đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp”.

Căn cứ vào những quy định nêu trên, luật không có quy định về việc chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là kế toán trưởng của doanh nghiệp tư nhân. Do đó bạn vẫn được quyền nhân danh kế toán trưởng báo cáo tài chính hằng năm của doanh nghiệp. Nhưng thực tiễn hoạt động về thuế có liên quan đến kế toán trưởng thì bạn sẽ không được chấp nhận đồng thời là kế toán trưởng của doanh nghiệp, không đăng ký được tài khoản ngân hàng, kê khai thuế, … nếu không có sự tách bạch giữa chủ doanh nghiệp và kế toán trưởng.

Điều kiện làm kế toán trưởng được quy định tại Điều 54 Luật Kế toán năm 2015 như sau:

Điều 54. Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 51 của Luật này;

b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên;

c) Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng;

d) Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 02 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 03 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ trung cấp, cao đẳng.

2. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán”.




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn