Câu hỏi: Hiện nay công ty tôi đã mở 1 số chi nhánh tại các tỉnh. Do khối lượng công việc lớn nên tôi muốn hỏi các chi nhánh đó có quyền kí kết hợp đồng với khách hàng không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1,2 Điều 84 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về chi nhánh công ty như sau:

“Điều 84. Chi nhánh, văn phòng đại diện của pháp nhân

  1. Chi nhánh, văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, không phải là pháp nhân.
  2. Chi nhánh có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của pháp nhân.”

Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 45 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định như sau:

“Điều 45. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

  1. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.”

Như vậy, chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, không có tư cách pháp nhân nhưng được thực hiện chức năng đại diện theo ủy quyền. Vậy nếu giám đốc công ty ủy quyền cho giám đốc chi nhánh kí hợp đồng thì bên chi nhánh có quyền kí kết và thực hiện hợp đồng.

Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn