Câu hỏi: Tôi là Khánh. Đến mùa WOLRD CUP tôi thấy chồng tôi đi cá cược bóng đá với bạn bè rất nhiều. Chồng tôi có lúc được nhưng cũng có lúc thua, tôi đã ra sức ngăn cản chồng nhưng không được. Xin hỏi, với hành vi cá cược bóng đá của chồng tôi như vậy phải chịu trách nhiệm gì trên phương diện pháp luật không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Đến mùa WORLD CUP, Bộ Văn hóa – Thể thao và du lịch đã ban hành Quyết định 1064/QĐ-BVHTTDL công bố danh mục các trận đấu, giải thi đấu bóng đá quốc tế được lựa chọn làm căn cứ kinh doanh đặt cược năm 2018. Nhưng ở Việt Nam vẫn chưa có doanh nghiệp đứng ra tổ chức đặt cược. Nếu cá nhân, tổ chức vẫn đặt cược, cá độ thì tùy vào mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

– Nếu mức độ vi phạm của chồng bạn chưa đủ để truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử phạt hành chính:

Điểm c khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình:

“……

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

……

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

……”

–  Nếu mức độ vi phạm đã đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì theo Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, với hành vi cá cược của chồng bạn có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đã bị xử phạt hành chính mà vẫn vi phạm, số tiền dùng để cá cược từ 5 triệu đến 50 triệu.




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn