Dưới đây là tư vấn của LS. Nguyễn Thanh Hà – Chủ tịch Công ty Luật SB Law về thủ tục tách sổ đỏ.

Hỏi: Anh trai tôi mới lấy vợ và hiện tại đang ở cùng gia đình tôi. Bố mẹ tôi muốn tách thửa đất đang ở rộng 400 m2 cho anh trai tôi một nửa và làm sổ đỏ cho anh luôn. Vậy tôi muốn hỏi thủ tục tách sổ đỏ cho bố mẹ tôi?

Thủ tục tách sổ đỏ

Trả lời:

Trước tiên, thửa đất mà bố mẹ anh định tách cho anh trai anh phải đáp ứng điều kiện tách thửa đất được quy định tại Điều 143, Điều 144, Luật Đất đai năm 2013. Cụ thể:

4 Đất ở do hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng tại nông thôn gồm đất để xây dựng nhà ở, xây dựng các công trình phục vụ đời sống, vườn, ao trong cùng thửa đất thuộc khu dân cư nông thôn, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

4 Căn cứ vào quỹ đất của địa phương và quy hoạch phát triển nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, UBND cấp tỉnh quy định hạn mức đất giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân để làm nhà ở tại nông thôn; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở phù hợp với điều kiện và tập quán tại địa phương.

4 Đất ở tại đô thị bao gồm đất để xây dựng nhà ở, xây dựng các công trình phục vụ đời sống, vườn, ao trong cùng một thửa đất thuộc khu dân cư đô thị, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

4 Đất ở tại đô thị phải bố trí đồng bộ với đất sử dụng cho mục đích xây dựng các công trình công cộng, công trình sự nghiệp, bảo đảm vệ sinh môi trường và cảnh quan đô thị hiện đại.

Do đó, anh cần chú ý các điều kiện trên để tách đất.

Nếu đã đáp ứng các điều kiện trên anh cần chuẩn bị hồ sơ để nộp tại Phòng Tài nguyên và Môi trường. Khoản 11, Điều 9, Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục tách Sổ đỏ bao gồm:

4 Đơn đề nghị tách thửa theo mẫu 11/ĐK.

4 Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

Thời hạn giải quyết:

Điểm đ khoản 2 Điều 61 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định thời gian thực hiện thủ tục tách thửa là không quá 20 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

Thời gian này không bao gồm thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất, thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật, thời gian trưng cầu giám định. Trường hợp nhận hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn thì thời gian thực hiện đối với từng loại thủ tục quy định tại Điều này được tăng thêm 15 ngày.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà, Chủ tịch Công ty Luật SBLaw
Báo Đầu tư Bất động sản
Nguồn: https://bds.tinnhanhchungkhoan.vn/bds-phap-luat/thu-tuc-tach-so-do-221419.html
Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn