Câu hỏi: Tôi là Quỳnh. Tôi là chủ một quán cafe ở Hà Nội. Tôi có đăng tuyển nhân viên và có một cháu gái mới 16 tuổi đến xin làm việc. Tôi muốn hỏi liệu tôi có thể nhận cháu gái này vào làm việc hay không vì tôi nghe nói người lao động phải trên 18 tuổi?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo Điều 161 Bộ luật Lao động 2012 thì người lao động chưa thành niên được hiểu là người lao động dưới 18 tuổi. Theo đó pháp luật cho phép sử dụng lao động chưa thành niên, tuy nhiên chỉ được sử dụng trong một số trường hợp nhất định và đối với các ngành nghề nhất định.

Điều 165 Bộ luật Lao động 2012 quy định các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên:

“1. Cấm sử dụng người chưa thành niên làm các công việc sau đây:

a) Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;

b) Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;

c) Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;

d) Phá dỡ các công trình xây dựng;

đ) Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;

e) Lặn biển, đánh bắt cá xa bờ;

g) Công việc khác gây tổn hại cho sức khoẻ, an toàn hoặc đạo đức của người chưa thành niên.

2. Cấm sử dụng người chưa thành niên làm việc ở các nơi sau đây:

a) Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

b) Công trường xây dựng;

c) Cơ sở giết mổ gia súc;

d) Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, phòng tắm hơi, phòng xoa bóp;

đ) Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sức khoẻ, sự an toàn và đạo đức của người chưa thành niên”.

Các công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách được quy định cụ thể tại Thông tư 10/2013/TT-BLĐTBXH.

Trong trường hợp trên, bạn là chủ quán cafE nên đáp ứng đủ điều kiện về ngành nghề cũng như nơi làm việc, do đó bạn hoàn toàn có thể nhận cháu gái 16 tuổi vào làm việc. Bên cạnh điều kiện về công việc và nơi làm việc, đối với lao động chưa thành niên thì thời giờ làm việc quy định là không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn