Câu hỏi: Tôi mua lại chiếc ô tô cũ từ người bạn. Do màu sơn không hợp mệnh nên tôi muốn sơn lại xe. Xin hỏi luật sư về thủ tục để làm việc này? (Đặng Mạnh Cường, huyện Thạch Thất, Hà Nội)

ảnh 1

Khi thay đổi màu sơn ô tô cần nộp hồ sơ xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe – Ảnh minh họa

Luật sư Nguyễn Thị Thu – Luật sư Công ty Luật TNHH SB Law trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 14, Thông tư 15/2014/TT-BCA ngày 4-4-2014 của Bộ Công an thì, các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe bao gồm xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.

Như vậy, theo quy định trên, khi thay đổi màu sơn xe, bạn cần đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe. Hồ sơ xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe gồm: Giấy khai đăng ký xe; Các giấy tờ của chủ xe theo quy định (nếu chủ xe là công dân Việt Nam thì xuất trình chứng minh nhân dân, nếu không có CMND thì xuất trình sổ hộ khẩu) đồng thời nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe đang có.

Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.

Do đó, bạn có thể nộp hồ sơ lên Phòng Cảnh sát giao thông – Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương để được giải quyết. Thời hạn cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe là 2 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

Nguồn:

https://anninhthudo.vn/doi-song/khi-o-to-son-lai-mau-khac-phai-thay-doi-luon-giay-chung-nhan-dang-ky-xe/800860.antd




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn