Bạn đọc hỏi: Tôi làm việc cho một công ty Nhật Bản và được trả lương vào tài khoản ngân hàng mở tại nước này. Xin luật sư cho biết, nếu tôi chịu thuế thu nhập ở Nhật Bản rồi thì có phải đóng thuế ở Việt Nam nữa hay không? Nguyễn Thanh Hải (Ninh Bình)

Luật sư Nguyễn Thị Thu trả lời: 

ảnh 1

Luật sư Nguyễn Thị Thu, Đoàn Luật sư Hà Nội

Khoản 3 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định, cá nhân khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế nếu thuộc diện sau:

– Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức quốc tế, đại sứ quán, lãnh sự quán tại Việt Nam trả nhưng tổ chức này chưa thực hiện khấu trừ thuế;

– Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức, cá nhân trả từ nước ngoài.

Bên cạnh đó, cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn hoặc bù trừ vào kỳ khai thuế tiếp theo, trừ trường hợp cá nhân có số thuế phải nộp nhỏ hơn số thuế đã tạm nộp mà không có yêu cầu hoàn thuế hoặc bù trừ thuế vào kỳ sau.

Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên tại một đơn vị mà có thêm thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng, đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10% nếu không có yêu cầu thì không quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.

Cá nhân được người sử dụng lao động mua bảo hiểm nhân thọ (trừ bảo hiểm hưu trí tự nguyện), bảo hiểm không bắt buộc khác có tích lũy về phí bảo hiểm mà người sử dụng lao động hoặc doanh nghiệp bảo hiểm đã khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ 10% trên khoản tiền phí bảo hiểm tương ứng với phần người sử dụng lao động mua hoặc đóng góp cho người lao động theo hướng dẫn tại khoản 2 điều 14 Thông tư  92/2015/TT-BTC thì không phải quyết toán thuế với phần thu nhập này…

Như vậy, nếu bạn được trả lương vào tài khoản cá nhân mở tại ngân hàng ở Nhật Bản và đã chịu thuế thu nhập của nước này thì cần khai thuế tại cơ quan thuế ở Việt Nam để được miễn giảm thuế đã nộp

Nguồn: https://anninhthudo.vn/doi-song/chiu-thue-thu-nhap-o-nuoc-ngoai-thi-co-the-duoc-mien-giam-tai-viet-nam/801294.antd




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn