Câu hỏi: Tên tôi là Mai Anh. Tôi có mở 1 quán ăn, thu nhập mỗi tháng khoảng 10 đến 15 triệu và không quá 10 người lao động. Xin hỏi:  Tôi có phải làm giấy phép kinh doanh hay không? Và nếu bị kiểm tra thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Hiện nay tại Nghị định 39/2007/NĐ-CP về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh. Trong đó, việc không phải đăng ký kinh doanh áp dụng với đối tượng là cá nhân kinh doanh. Theo Điều 1, 2 Nghị định này, cá nhân kinh doanh được hiểu như sau:

“1. Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

2. Kinh doanh lưu động là các hoạt động thương mại không có địa điểm cố định”.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn có mở một quán ăn nhỏ tức có địa điểm kinh doanh cố định và có sử dụng nguồn lao động vì vậy bạn không thuộc nhóm đối tượng cá nhân kinh doanh như trên. Như vậy, theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014 thì bạn có nghĩa vụ đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp bạn không tiến hành đăng ký kinh doanh thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể, theo quy định tại Khoản 7 Điều 1 Nghị định 124/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.

Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

……………………………………..

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định”.

Như vậy, trường hợp của bạn thuộc trường hợp phải đăng ký kinh doanh, theo đó bạn có thể lựa chọn hình thức kinh doanh phù hợp (doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh hoặc công ty TNHH một thành viên…). Nếu bạn không tiến hành thủ tục đăng ký kinh doanh thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo mức quy định như trên.




Untitled-1

GỬI YÊU CẦU TỚI LUẬT SƯ

Hotline: 0904 340 664 | Email: info@sblaw.vn